ปิดฉากแข่งขันเรือใบ วันกีฬาแห่งชาติ “ชูศิษฏ์ ปัญจมาลา” คว้าแชมป์เรือใบประเภท OK

มีผู้อ่านข่าวนี้แล้ว 8532 ครั้ง

ชูศิษฏ์ ปัญจมาลา เฉือน ท้อป กีระติ บัวลง ครองแชมป์เรือใบประเภท OK ในการแข่งขันเรือใบวันกีฬาแห่งชาติ ที่อ่าวดงตาล

วันนี้ (16 ธ.ค.64) เวลา 16.30 น. พล.ร.อ.นริส ประทุมสุวรรณ นายกสมาคมกีฬาแข่งเรือใบแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ เป็นประธานในพิธีมอบรางวัลให้แก่ผู้ชนะเลิศการแข่งขันเรือใบวันกีฬาแห่งชาติ ประจำปี 2564 ณ ศูนย์สมุทรกีฬา อ่าวดงตาล อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี

สมาคมกีฬาแข่งเรือใบแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ ร่วมกับ กองทัพเรือ และ บริษัท ปตท.สำรวจและผลิตปิโตรเลียม จำกัด (มหาชน) ได้จัดให้มีการแข่งขันเรือใบวันกีฬาแห่งชาติ หรือ 2021 National Sports Day Regatta ในระหว่างวันที่ 14 – 16 ธันวาคม 2564 ณ อ่าวดงตาล อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี เพื่อน้อมรำลึกถึงพระปรีชาสามารถ และพระอัจฉริยภาพในกีฬาเรือใบ อีกทั้งยังเป็นการสืบสานพระราชปณิธานของ พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ในการเผยแพร่กีฬาเรือใบให้เป็นที่แพร่หลาย ซึ่งการแข่งขันในครั้งนี้ ประกอบด้วย การแข่งขันเรือใบประเภทโอเค ประเภทเลเซอร์ 4.7 และประเภทออพติมิสต์ มีเรือใบประเภทต่าง ๆ เข้าร่วมการแข่งขัน จำนวนทั้งสิ้น 81 ลำ นักกีฬา 80 คน แยกเป็น 4 ประเภทดังนี้ OK dinght , ILCA4.7 , Optimist , Gold Fleet และ Optimist Green Fleet ทำการแข่งขันได้ประเภทละ 3 เที่ยว รวม 3 วัน 9 เที่ยว ผู้ได้รับรางวัลดังนี้

ประเภทที่ 1 เรือใบ ok dinght

OK Overall

ลำดับที่ 1 นายชูศิษฏ์ ปัญจมาลา

ลำดับที่ 2 จ่าโท กีระติ บัวลง

ลำดับที่ 3 Mr.มอร์เต้น ยาคอบเซ่น

ลำดับที่ 4 นาวาโท วีรสิฏฐ์ พวงนาค

ลำดับที่ 5 จ่าเอก ศุภกร พงษ์วิเชียร

Grand master ผู้แข่งขันอายุตั้งแต่ 60 ปีขึ้นไป

ลำดับที่ 1 พลเรือโท บรรพต เนตรกระจ่าง

ลำดับที่ 2 Mr.คริสโตเฟอร์ บิสคอม

ลำดับที่ 3 พลเรือเอก ธานินทร์ ลิขิตวงศ์

Master ผู้แข่งขันอายุตั้งแต่ 50 ปีขึ้นไป

ลำดับที่ 1 Mr.มอร์เต้น ยาคอบเซ่น

ลำดับที่ 2 นาวาโท วีรสิฏฐ์ พวงนาค

ลำดับที่ 3 พลเริอโท บรรพต เนตรกระจ่าง

Overall with wooden mast

ลำดับที่ 1 จ่าเอก ธนกานต์ ก่อเกิด

ลำดับที่ 2 พลเรือโท บรรพต เนตรกระจ่าง

ลำดับที่ 3 จ่าเอก วรวิทย์ วรเสน

ประเภทที่ 2 เรือใบ Laser4.7

Laser4.7 Open

ลำดับที่ 1 นายบวรนันท์ ชันรัมย์

ลำดับที่ 2 น.ส.ทอฝัน บุนนาค

ลำดับที่ 3 นายพันวา บุนนาค

Laser 4.7 อายุต่ำกว่า 15

ลำดับที่ 1 ด.ช.กัณฑ์ คชาชื่น

ลำดับที่ 2 ด.ญ.ปารณีย์ ม่วงงาม

ลำดับที่ 3 ด.ช.วชิรวิทย์ สาระสุข

ประเภทที่ 3 เรือใบ Optimist Gold Fleet

Optimist Overall

ลำดับที่ 1 ด.ช.ปิติภูมิ เจริญผล

ลำดับที่ 2 ด.ญ.พชรพรรณ องคะลอย

ลำดับที่ 3 ด.ช.หรรษลักษ์ ศรีนคร

ลำดับที่ 4 ด.ช.จิรทิปต์ มุติพันธ์

ลำดับที่ 5 ด.ญ.ไพลิน เจริญผล

ลำดับที่ 6 ด.ช.นาวากร แพงแก้ว

Optimist Girl

ลำดับที่ 1 ด.ญ.พชรพรรณ องคะลอย

ลำดับที่ 2 ด.ญ.ไพลิน เจริญผล

ลำดับที่ 3 ด.ญ.ประภัสสร แก้วพรม

ประเภทที่ 4 เรือใบ Optimist Green Fleet Overall

ลำดับที่ 1 ด.ญ.ปิ่นชนก คล้ายสมบูรณ์

ลำดับที่ 2 ด.ช.ศรวิชญ์ นาคสุข

ลำดับที่ 3 ด.ช.ธรรมชาติ ศรีโอภาศ

ลำดับที่ 4 ด.ช.เอดิสัน ยิน

ลำดับที่ 5 ด.ช.กฤษกมล ประเสริฐนพคุณ

ลำดับที่ 6 ด.ญ.ธนาภา พงษ์กำเหนิด

มีผู้อ่านข่าวนี้แล้ว 8532 ครั้ง

You May Also Like

ใส่ความเห็น

อีเมลของคุณจะไม่แสดงให้คนอื่นเห็น

แสดง
ซ่อน